
 
 

• Mwadhama Protase Kardinali Rugambwa, Askofu Mkuu wa Jimbo Kuu 

Katoliki la Tabora; 

• Mwadhama Polycarp Kardinali Pengo, Askofu Mkuu Mstaafu wa Jimbo Kuu 

Katoliki la Dar es salaam;  

• Mhashamu Gervas Nyaisonga, Askofu Mkuu wa Jimbo Kuu Katoliki la 

Mbeya na Rais wa Baraza la Maaskofu Katoliki Tanzania (TEC); 

• Mhashamu Beatus Kinyaiya, Askofu Mkuu - Jimbo Kuu Katoliki la Dodoma; 

• Mhashamu Askofu Mkuu Angelo Accattino, Apostolic Nuncio to Tanzania; 

• Wahashamu Maaskofu Wakuu; Maaskofu wote ikijumuisha wastaafu; 

• Mhashamu Askofu Wilbroad Henry Kibozi, Askofu Msaidizi wa Jimbo Kuu 

Katoliki la Dodoma aliyepewa na Papa Makao ya Zallata; 

• Wahe. sana Mapadre, Mashemasi na Watawa mliopo; 

• Wahe. Mawaziri na Wabunge,  

• Mhe. Rosemary Senyamule - RC Dodoma, pamoja na viongozi wote wa 

Serikali, CCM na Vyama vingine vya Siasa; 

• Wakuu wa Vyombo vya Ulinzi na Usalama; 

• Wageni waalikwa na Watu wote wenye mapenzi mema. 

Tumsifu Yesu Kristu...    Mungu ni Mwema… 

Leo ni siku ya pekee sana kwa Kanisa Katoliki na hususan Jimbo Kuu Katoliki la Dodoma, 

ambapo tumejaliwa kushiriki ibada ya Misa Takatifu ya kumweka wakfu Askofu Wilbroad 

Henry Kibozi, Askofu Msaidizi wa Jimbo Kuu Katoliki la Dodoma.  Kwa sababu hiyo, nami 

pia nawaomba tuungane kwa pamoja kumshukuru Mwenyezi Mungu na tumpigie makofi ya 

shangwe, vigelegele, nderemo na vifijo.  

Wahashamu Maaskofu, Mapadre, Watawa, Waamini na Wageni Waalikwa; 

Ninawaletea salamu za Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania ambaye ndiye aliyealikwa kuwa Mgeni Rasmi katika Ibada hii maalum.  Rais Samia 

alipenda sana kushiriki katika ibada hii, lakini kutokana na majukumu mengi aliyonayo, 

amenituma kumwakilisha. Mhe. Rais na Serikali nzima tunakupongeza sana Mhashamu 

Baba Wilbroad Kibozi kwa kuwekwa Wakfu kuwa Askofu siku hii aliyoifanya Bwana, na 

tunaungana na jamii nzima ya Waamini na Watanzania wote kukutakia afya njema na utume 

mwema.  

Wahashamu Maaskofu, Mapadre, Watawa, Waamini na Wageni Waalikwa; 

Nilipopata maelekezo ya kuja kumwakilisha Mheshimiwa Rais, nilimuuliza kama ana ujumbe 

mahsusi zaidi ya pongezi. Nikajibiwa  kwamba: “kaseme kadri Mungu atakavyokuongoza”. 

Basi, katika kufanya maandalizi, nilianza kwa kupekua wasifu wa Mhashamu Askofu Kibozi 

nikakuta wasifu ulioshiba! Kumbe, hakuwa tu Padre mtaratibu, niliyekutana naye kwa mara 

ya kwanza eneo la Zanka hapa Dodoma akiwa amepata ajali ya gari, bali ni msomi bobezi, 

mwenye shahada ya uzamivu (Ph.D) katika Dogmatic Theology na tena wakati anateuliwa 

na Baba Mtakatifu alikuwa Profesa na Makamu wa Gombera, Seminari Kuu ya Familia 

Takatifu, Kahama. Kuona hivyo, jasho likanitoka nisijue nitasema nini la kufaa mbele yake 
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na mbele ya viongozi wangu wa Kanisa, Wasomi wa hali ya juu wasiojikweza. Hata hivyo, 

kwa kuwa sina budi kutoa salamu, naomba kusema yafuatayo:  
 

Kwanza, kazi ya uchungaji kwenye Jimbo kubwa kama hili la Dodoma si nyepesi. Nina 

hakika ni ngumu na imejaa vikwazo vingi. Anayedhani vinginevyo, amuulize Baba Askofu 

Mkuu Beatus! Lakini, naomba nikuambie Mhashamu Askofu Kibozi, usiogope. Mwenyezi 

Mungu mwenyewe ndiye atakaye kuongoza na kukuwezesha. Kama ilivyoahidiwa katika 

kitabu cha Nabii Isaya (42:6) ...”Mimi Bwana, nimekuita katika haki, nami nitakushika 

mkono, na kukulinda, na kukutoa uwe agano la watu, na nuru ya Mataifa.” Tena tunasoma 

katika Waraka kwa Waebrania (5:4) : ...”Na hapana mtu ajitwaliaye mwenyewe heshima 

hii, ila yeye aitwaye na Mungu, kama vile Haruni”.   
 

Wahashamu Maaskofu, Mapadre, Watawa, Waamini na Wageni Waalikwa; 

Jambo la pili, nilipekuapekua vitabu mbalimbali ili kujua kidogo juu ya Mtakatifu Somo na 

mwombezi wa Askofu Kibozi. Nikashangaa kujua kwamba kumbe naye alikuwa Askofu!  

Sasa ninyi wazazi wenzangu, yafaa tujifunze kuwapatia watoto wetu majina yenye baraka 

na kuwasaidia kwenye wito wao. Mfano, ukimuita mtoto jina Protase, huyo atakuwa 

Kardinali kwa neema ya Mungu! Akiwa Beatus, atakuwa Askofu Mkuu; na akiitwa Filipo, 

naamini atakuwa mtumishi mwaminifu wa Serikali! Tunawashukuru sana wazazi wa Askofu 

Wilbroad kwa kumchagulia jina jema na kumlea vizuri. Lakini pia nilibaini kuwa, Mtakatifu 

Wilbroad Askofu, alisoma kwa bidii, na akapiga hatua kubwa katika maarifa ya dini na jamii, 

alifanya utume wa kimisionari akihubiri Injili katika nchi za Uholanzi na Denmark.  Aidha, 

alijenga makanisa na kuanzisha Monasteri.  Upendo na uvumilivu wake uliwavuta wengi 

kwenye dini ya Kikristo.  Kwa kifupi, mimi naona ni ajabu kweli, kuwa Askofu wetu mpya 

anatembea akifuata nyayo za Somo wake! ikiwemo nidhamu mahali popote alipopita, 

mwalimu wa habari njema, na mtekelezaji hodari wa wajibu wake kama Padre.  Ninawasihi 

walei wenzangu na wakleri tumuombee Askofu wetu mpya karama zaidi za imani, 

matumaini, mapendo kwa Mungu na jirani zake, hekima, haki, kiasi na ujasiri hasa wa 

kufundisha siri za Kristo. 
 

Wahashamu Maaskofu, Mapadre, Watawa, Waamini na Wageni Waalikwa; 

Jambo la tatu, napenda kuwasilisha shukrani za dhati za Serikali kwa Kanisa, kwa huduma 

bora mnazotoa kwa jamii ya Watanzania bila ubaguzi, hasa katika sekta za afya, elimu na 

malezi kwa vijana. Nafurahi kwamba baadhi ya huduma hizo zinatolewa kwa kushirikiana 

na Serikali. Mifano ni mingi, na kwa hapa Dodoma inajumuisha Hospitali ya Mt. Gemma, 

Shule ya Sekondari ya Wasichana Huruma, Kituo cha Kulea Watoto Yatima na Watu Wenye 

Mahitaji Maalum, Hombolo na pia Seminari, kama Bihawana ambazo zimelea watu wengi 

wakiwemo baadhi ya Watumishi wa Serikali ambao waliishia njiani kwenye wito wa upadre, 

kama mimi! Ninawahakikishia kwamba Serikali inathamini sana mchango mkubwa wa 

Kanisa Katoliki, na madhehebu mengine ya Dini, katika utoaji wa huduma hizo za kijamii na 

malezi bora. Aidha, Serikali inawahakikishia kuwa itaendelea kusimamia na kulinda haki ya 

kuabudu kwa wananchi wote kwa mujibu wa Katiba ya JMT, na kwamba wananchi 

wanaendelea kuishi katika mazingira ya haki na amani. Naliomba Kanisa Katoliki na 

madhehebu mengine ya Dini, kuendelea kuiunga mkono Serikali ili kwa pamoja tuweze 

kutoa huduma kwa Watanzania kama iwapasavyo watoto wa Mungu. Nasi kwa upande wa 

Serikali tutaendelea kuunga mkono jitihada za madhehebu ya Dini zote kutoa huduma kwa 
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jamii. Kwa mfano, hivi sasa tunashughulikia ombi la msamaha wa kodi ya Ongezeko la 

Thamani (VAT) kwenye mradi wa ujenzi wa Jengo la Afya ya Mama na Mtoto, Hospitali ya 

Mt. Gemma ambapo taratibu za msamaha huo zinafanyiwa kazi, japo zimechelewa, ili 

kukidhi matakwa ya kisheria.    
 

Wahashamu Maaskofu, Mapadre, Watawa, Waamini na Wageni Waalikwa; 

Napenda kuhitimisha salamu za Serikali kwa kusisitiza mambo manne. 

Mosi, ni kuhusu changamoto za malezi na makuzi ya watoto zinazosababishwa na mambo 

mengi, ikiwemo matumizi mabaya ya maendeleo ya teknolojia ya habari na mawasiliano,  

na mwingiliano holela wa mila na desturi za mataifa mbalimbali. Mathalan, moja ya matokeo 

hasi ya matumizi mabaya ya TEHAMA  ni kudhoofika muunganiko (bond) wa kindugu au 

kirafiki kati ya wazazi/walezi na watoto wao, ambao umepelekea watoto kukosa upendo na 

ulinzi wa wazazi/walezi. Vilevile, ukatili unaowezeshwa na  mitandao unatishia usalama wa 

watoto, ambapo watoto wanarubuniwa ili kujihusisha na vitendo viovu. Naomba sana 

wazazi/walezi kutenga muda kujenga urafiki na watoto, ili kufahamu maendeleo yao, 

marafiki zao, na kuwawezesha kuwa huru kueleza changamoto zozote wanazopitia na hivyo 

kuweza kuwasaidia mapema. Malezi bora kwa watoto wetu ni muhimu sana ili kujenga Taifa 

bora na lenye ustawi. Kama ilivyoandikwa katika Kitabu cha Mithali (22:6):...”Mlee mtoto 

katika njia impasayo, naye hataiacha, hata atakapokuwa mzee”. Tena, malezi yaguse 

nyanja zote za maisha ya mtoto, kimwili, kijamii, kitamaduni, kimaadili na kidini. 

Pili, Baba wa Taifa, Mwalimu Julius Nyerere, alitufundisha kuwa “kazi ni kipimo cha utu”. 

Mwalimu alisisitiza sana Watanzania kufanya kazi ili kujipatia kipato kwa njia halali. Lakini, 

hivi sasa wapo vijana wengi wenye umri wa kufanya kazi wasiojishughulisha na kazi yoyote 

ili kujikimu kimaisha, kiasi kwamba wamekuwa tegemezi! Ukiacha watoto, wazee na wenye 

ulemavu, mtu yeyote akiwa tegemezi, hadhi ya utu wake inapungua mbele ya jamii. Hivyo, 

napenda kutumia hadhara hii kuwahimiza vijana kufanya kazi kwa bidii ili kujipatia kipato 

kitakacho wawezesha kujikimu kimaisha. Vilevile, nawasihi vijana kutochagua mno kazi.  

Hivi sasa, kazi nyingi za staha ziko kwenye kilimo cha mbogamboga na matunda, na ufugaji 

wa wanyama, aina mbalimbali za ndege, na viumbe maji.  Hii inahitaji nidhamu ya kazi na 

kujituma. Biblia Takatifu katika kitabu cha  2 Wathesalonike (2 Wathesalonike 3:12), 

inatuhimiza kufanya kazi “...Basi twawaagiza hao, na kuwaonya katika Bwana Yesu Kristo, 

watende kazi kwa utulivu na kula chakula chao wenyewe”.  

Tatu, sambamba na msisitizo wa kufanya kazi halali, naomba kuwasisitiza Watanzania wote 

kuhusu matumizi ya rasilimali muda. Kwa bahati mbaya Watanzania wengi hatuthamini 

muda na tunautumia vibaya! Lakini, ukweli ni kuwa muda ni rasilimali muhimu sana ambayo 

ukiipoteza au kuichezea haiwezi kurejeshwa. Aidha tumekuwa hatuzingatii muda katika 

miadi au matukio mbalimbali na hata katika utoaji huduma kwa jamii. Tunapoteza muda 

mwingi wa kuzalisha mali au kutoa huduma na hivyo kupunguza kasi ya ukuaji wa Pato la 

Taifa na la mtu mmoja mmoja. Mt. Josemaria Escriva, Mwanzilishi wa Jimbo la Msalaba 

Mtakatifu la Kazi ya Mungu (Opus Dei) alituasa katika kitabu chake (Njia: 13 – 14) kwamba: 

“ Tupilia mbali mawazo yanayokufanya upoteze muda wako. Usipoteze nguvu zako na muda 

wako ambao ni mali ya Mungu...” Aidha, katika Kitabu cha Marko (1:35) tunaona jinsi 

Yesu alivyotumia vizuri muda wake, nanukuu “...Hata alfajiri na mapema sana akaondoka, 

akatoka akaenda zake mahali pasipokuwa na watu, akaomba huko.”  Baada ya hapo 
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aliendelea na kazi yake ya kuhubiri katika Masinagogi na katika nchi yote ya Galilaya. Hilo 

litufundishe kwamba kuna tija zaidi kufanya mazoea ya kuamka alfajiri kuanza na sala kabla 

ya kuanza kazi. Ninawasihi Waamini wenzangu na Watanzania kwa ujumla kuthamini, 

kutunza na kutumia muda vizuri katika kila jambo tunalofanya. Ndiyo sababu zamani Mkristo 

Mkatoliki akienda misa kwa kuchelewa, akakuta liturjia ya Neno imepita, tuliagizwa 

tusipokee ekaristi takatifu na tusubiri misa inayofuata.  Naona siku hizi hata hili hatulizingatii 

ipasavyo! 

Nne, napenda kutumia nafasi hii kuwakumbusha Watanzania wote wajibu wetu wa kufanya 

usafi, pamoja na kuheshimu, kupenda na kutunza mazingira. Ni dhahiri kuwa kutokana na 

shughuli zetu za kibinadamu, tumeharibu miti na uoto wa asili. Ninawasihi viongozi wa Dini, 

kwa mamlaka mliyopewa na Mungu, mtusaidie kuendelea kuhamasisha usafi, upandaji miti 

na utunzaji wa mazingira bila kuchoka. Nawaomba kwa unyeyekevu mkemee utupaji hovyo 

wa taka, uchomaji wa misitu na ukataji hovyo wa miti hususan kwa kutumi misumeno ya 

mnyororo (chain saw) ambayo imegeuka kuwa silaha mbaya ya kuangamiza misitu. Aidha, 

ninazikumbusha Taasisi zote za umma na za kidini (zikiwemo nyumba za Watawa, Seminari, 

Shule na Vyuo) ambazo zinalisha zaidi ya watu 100 kwa siku, kuhama kutoka matumizi ya 

nishati chafu, yaani mkaa na kuni, kwa ajili ya kupikia na kuanza kutumia nishati safi, yaani 

gesi asili, bio gas na umeme ili kufikia lengo la Taifa la  80% ya Watanzania wawe 

wanatumia nishati safi ya kupikia ifikapo 2034. Nawaomba Watanzania kutambua kwamba 

tumeidhuru sana nchi yetu na tayari sasa inatudhuru wenyewe kupitia uhaba wa maji, 

ukame, joto, mafuriko, maporomoko ya udongo, kutoweka kwa baadhi ya viumbe, 

kuongezeka kwa magonjwa na umaskini.  Hivyo, nawasisitiza tujirudi na kuanza upya, 

tusingoje kuteketea kabisa. 

Wahashamu Maaskofu, Mapadre, Watawa, Waamini na Wageni Waalikwa; 

Kwa unyenyekevu naomba kumalizia kwa kuwakumbusha kuwa Kanisa na madhehebu 

mengine (ya kweli) ya Dini ndiyo dhamiri (Conscience) ya jamii. Hivyo, tunawatarajia 

viongozi wetu wa Dini kuishi wito wenu wa kinabii, mkisema na kuutetea ukweli kwa ajili ya 

maslahi ya wananchi, hasa wanyonge. Tena mfanye hivyo kwa uhuru, bila woga lakini bila 

kuathiri amani na umoja wa kitaifa. Aidha, nawasihi muendelee kuwakumbusha waamini na 

Watanzania kwa ujumla kwamba haki inaambatana na wajibu. Nawaomba pia msiache 

kuliombea Taifa letu ili liendelee kuwa na amani na utangamano, ikiwa ni pamoja na 

kutuombea sisi viongozi wa Serikali ili tutekeleze majukumu yetu ya kuwatumikia 

Watanzania kwa unyenyekevu na bila upendeleo. Naomba pia nitoe pongezi kwa Baba 

Paroko wa Parokia ya Miyuji-Mbwanga, Halmashauri ya Walei Jimbo na Parokia na wote 

wanaohusika kwa maandalizi mazuri ya sherehe hii, kwaya na nyimbo nzuri, mahubiri 

mazuri, na mahudhurio mazuri ya waamini na wageni waalikwa. Aidha natoa pongezi kwa 

hatua nzuri iliyofikiwa katika ujenzi wa Kituo cha Hija. Kabla sijaondoka hapa, naomba nitoe 

zawadi ndogo kwa Askofu wetu mpya. Ninaomba pia kutamka ahadi ya Mhe. Rais ya 

kuchangia ujenzi wa Kituo hiki cha hija (Tsh. 50,000,000) na kiasi kama hicho tena kwa ajili 

ya ujenzi wa Basilica unaoendelea pale Kizota. Kwa mara nyingine tena, tunakupongeza 

kwa dhati Baba Askofu Wilbroad Henry Kibozi kwa kuwekwa Wakfu na kukabidhiwa kazi ya 

Askofu Msaidizi wa Jimbo Kuu la Dodoma. Serikali inakuahidi ushirikiano wa dhati kabisa 

katika utekelezaji wa majukumu yako. Tunakuombea baraka, afya njema na mafanikio 

katika utume wako. 
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 Tumsifu Yesu Kristu. Asanteni sana kwa kunisikiliza. 


